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TANZIA 

“In Tuo Lumine” 

Kuzaliwa: Mhashamu Baba Askofu Emmanuel Alex Mapunda alizaliwa tarehe 10 

Desemba 1935 Parangu, Peramiho, kwa Baba Alex  Kapangawazi Mapunda 

na Mama Anna Daniel Soko. Mzee Alex Mapunda alikuwa mwenyeji wa 

Magagura na Mama Anna Soko alikuwa mwenyeji wa Kijiji cha Mnyonga, 

karibu na Seminari Kuu ya Peramiho. Kwa hiyo Mzee Alex Mapunda na 

Mama Anna Soko walikuwa Parangu kwa sababu wakati huo Alex alikuwa 

anafundisha Shule ya Msingi Parangu, Peramiho.  

Sakramenti: Mtoto Emmanuel Mapunda alibatizwa tarehe 15/12/1935, ikiwa ni muda 

mfupi tu baada ya kuzaliwa kwake, katika Kanisa la Peramiho.  

 Kwa vile Mzee Alex alikuwa mwenyeji wa Magagura, baada ya muda wake 

wa kazi kupita, alirudi kwake Magagura na familia yake. Tarehe 14/11/1945 

alipata Sakramenti ya Kipaimara katika Kanisa la Magagura. 

 Baada ya muda wake wa malezi Seminari Kuu kuisha, Emmanuel alipata 

Daraja ya Upadri hapo tarehe 08/09/1965 na Mhashamu Askofu Yakobo Y. 

Komba. 

Elimu na Malezi kufikia Upadri: Emmanuel Mapunda alisoma Shule ya Msingi 

Magagura Std. I – IV toka mwaka 1944 hadi mwaka 1947.  

 Baadae, alijiunga na Seminari Ndogo ya Kigonsera kwa ajili ya Malezi na 

Elimu ya Msingi na Sekondari (Upper Primary and Secondary School 

Education) toka mwaka 1947 hadi mwaka 1957. Katika kipindi hicho, mwaka 

1955, alifanya Mtihani wa “Tanganyika Territorial Standard X 

Examination” na kufuzu vema. 

 Alijiunga na Seminari Kuu Peramiho mnamo mwaka 1957 kwa masomo ya 

Falsafa na kuhitimu mwaka 1959. Mara baada ya kuhitimu masomo ya Falsafa 

aliendelea na masomo ya Teolojia, katika Seminari hiyo hiyo, na kuhitimu 

mwaka 1965. 

Utume baada ya Upadri: Mara baada ya kupadirishwa, Pd. Emmanuel Mapunda 

alitumwa kuwa Paroko Msaidizi, Parokia ya Matogoro, ambako alifanya 

utume huo toka Januari hadi Agosti 1966; na baada ya hapo alitumwa kuwa 

Mlezi na Mkufunzi wa Seminari Ndogo ya Hanga na akatumikia hadi 

mwishoni mwa 1967; wakati huo Seminari hiyo ilikuwa chini ya Jimbo la 
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Songea.  Toka mwaka 1968 hadi 1969, alitumwa kuwa Paroko Msaidizi wa 

Parokia ya Songea na akaongezewa jukumu la kufundisha Dini katika Shule za 

Sekondari mjini Songea.  

 Mwaka 1970 Pd. Emmanuel Mapunda alitumwa kwa mara ya kwanza 

Seminari Kuu Peramiho kuwa Kiongozi wa Kiroho (Spiritual Director).  

Utume huo ulikatishwa alipotumwa masomoni Roma, na baada ya kurejea 

toka masomoni, mwaka 1973 alitumwa tena Seminari Kuu, Peramiho, kuwa 

Mlezi na Mkufunzi. Kuanzia mwaka 1976, pamoja na majukumu mengine,  

aliihudumia Seminari Kuu kama Kaimu Gambera wa Seminari hiyo hadi 

mwaka 1980 kabla ya kwenda tena masomoni Roma.  

Baada ya kuhitimu masomo yake na kurejea Jimboni, mwaka 1983 

alirudishwa tena kwa mara ya tatu Seminarini Peramiho mwaka 1983 kuwa 

Mlezi na Mkufunzi hadi mwaka 1986. Katika awamu hiyo ya  tatu ya kufanya 

utume Seminari Kuu Peramiho, alikaimu tena ugambera kuanzia Desemba 

1985 hadi Desemba 1986 alipoteuliwa kuwa Askofu wa Kwanza wa Jimbo 

Jipya la Mbinga.  

 Mwaka 2013, kama Askofu Mstaafu wa Jimbo la Mbinga, alirudi tena kwa 

mara ya nne kuwa Mlezi na Mkufunzi katika Seminari Kuu ya Peramiho, kila 

wiki, akitokea Parokiani Nangombo, makazi yake baada ya kustaafu hadi 

umauti ulipomkuta. 

Masomo ya Juu Kipindi cha Upadri: Kuanzia mwaka 1970  hadi 1973 Pd. Emmanuel 

Mapunda alitumwa Roma, Italia, kusomea Teolojia ya Maadili, Shahada ya 

Uzamili, katika Chuo Kikuu cha Kipapa Gregoriana na akiwa akiishi katika 

Hosteli ya Mt. Petro. 

 Pd. Emmanuel Mapunda alitumwa tena masomoni Roma, Italia, mwaka 1980 

kwa ajili ya masomo kuelekea Shahada ya Uzamivu katika Teolojia ya 

Maadili na alihitimu mwaka 1983. Andiko lake la mwisho la Shahada ya 

Uzamivu lilikuwa “Ukweli kadiri ya Wangoni wa Kusini Magharibi mwa 

Tanzania na Elimu ya Maadili ya Kikatoliki” 

Uaskofu wa Jimbo la Mbinga: Tarehe 24/12/1986 Pd. Emmanuel Mapunda aliteuliwa 

na kutangazwa na Baba Mtakatifu Yohane Paulo II kuwa Askofu wa Kwanza 

wa Jimbo Jipya la Mbinga. Uteuzi huo ulifuatiwa na kuwekwa wakfu na Baba 

Mtakatifu mwenyewe hapo 06/01/1987 huko mjini Roma, Italia. Alisimikwa 

kuwa Askofu wa kwanza wa Jimbo la Mbinga hapo tarehe 15/03/1987 katika 
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Kanisa la Mtakatifu Alois Gonzaga, Mbinga. Kwa ajili ya uaskofu wake 

alichagua kaulimbiu yake “In tuo lumine” yaani “katika mwanga wako.”  

Kustaafu Uaskofu wa Jimbo la Mbinga: Baada ya kutimiza miaka 75 ya kuzaliwa na 

baada ya kuomba kustaafu na kukubaliwa, Baba Askofu Emmanuel Mapunda 

alistaafu Uaskofu wa Jimbo la Mbinga hapo tarehe 12/03/1911. 

Maradhi na Kifo: Baba Askofu Emmanuel Alex Mapunda alianza kuugua siku ya 

Jumamosi tarehe 11/05/2019, akiwa huko Parokiani Nangombo, kwenye 

makazi yake baada ya kustaafu. Siku hiyo aliamka mchovu na hana nguvu. 

Alichukuliwa mara na kupelekwa Mbinga Mjini, ambapo Waganga na 

Wahudumu wa Zahanati ya Jimbo ya Mtakatifu Gabrieli walimfanyia 

uchunguzi na huduma ya kwanza. Katika uchunguzi wao waligundua kuwa 

sukari ilikuwa imeshuka sana. Waliamua kumpeleka mara Hospitali ya 

Mtakatifu Josef, Peramiho. Uchunguzi wa awali ulithibitisha kuwa kiwango 

cha Sukari mwilini kilizidi kushuka na pia kwa uchungizi zaidi iligunduliwa 

kuwa mapafu yaliathirika kiasi cha kuzua tatizo katika mfumo wa mzunguko 

wa hewa ya Oxygen mwilini. Hali hiyo ilimpelekea kupumua kwa shida, na 

kwa hiyo, pamoja na matibabu mengine, iliwapelekea madaktari wamwekee 

mashine ya Oxygen ili kumsaidia kupumua. Tarehe 16/05/2019, kwa ushauri 

wa madaktari, iliamuriwa kuwa apelekwe Hospitali ya Taifa Muhimbili kwa 

uchunguzi na matibabu zaidi. Baba Askofu Mstaafu Emmanuel Mapunda 

alisafirishwa kutoka Uwanja wa Ndege wa Songea saa 9.50 alasiri. Wakiwa 

safarini angani, majira ya saa 11.05 jioni, Askofu Mstaafu alikata roho.   

Wasifu wa Baba Askofu Emmanuel Mapunda: Mhashamu Baba Askofu Mstaafu 

Emmanuel Mapunda alikuwa kiongozi na mlezi makini wa kiroho, 

aliyesheheni vipaji vingi kama lugha na mziki, kuzungumza kidogo lakini 

kutenda kwingi, mwenye nidhamu ya kuzingatia muda, na juu yake tunu za 

upole, unyenyekevu na upendo kwa kundi alilokabidhiwa hasa kwa kuzingatia 

maisha yake kama mchungaji parokiani, mlezi na mkufunzi katika taasisi za 

malezi kuanzia Seminari Ndogo hadi Seminari Kuu.  

Lakini pia kama Askofu, alijidhihirisha kuwa kweli Mchungaji Mwema, 

“Pastor Bonus”, aliyewafikia na kufikiwa na wengi wakati wote. Kwa jinsi 

hiyo, na kufuatia kaulimbiu yake ya uaskofu “katika Mwanga wako” 

tutamkumbuka kama Mtume wa kweli na mwenye moyo unaowaka ambaye 

alikuwa kati yetu “kuelekea Emmaus” ili apate kutuonesha sisi kwa Bwana. 

 Mhashamu Baba Askofu Mstaafu Emmanuel Mapunda alikuwa mchaji sana. 

Alizingatia sana maadhimisho matakatifu, vipindi vya sala, na ibada kwa 

Mama Bikira Maria. Kila siku alikuwa anahakikisha anatimiza mafumbo yote 
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ya Rozari Takatifu na mara nyingi mbele ya Ekaristi Takatifu. Kwa ujumla 

wake, maisha yake ya kiroho na utendaji wake ni shule na urithi mkubwa 

kwetu. 

Kumbukumbu: Mhashamu Baba Askofu Mstaafu Emmanuel Mapunda atakumbukwa, 

kwanza, kama Askofu Muasisi wa Jimbo la Mbinga. Yeye ndiye alitujengea 

sura na dira ya Jimbo letu la Mbinga. Aliasisi Jimbo katika mazingira 

magumu, kama ilivyo mwanzo wa jambo lolote lenye thamani ni mgumu sana. 

 Lakini pia atakumbukwa kwa kufanikisha kuliingiza Jimbo katika Udugu na 

Jimbo la Wuerzburg, Ujerumani, hatua ambayo kwa njia yake ilianza 

kufungua milango kwa kasi ya maendeleo katika Jimbo letu ikiwamo 

miundombinu, uboreshaji, upanuzi na uanzishwaji wa taasisi za maendeleo ya 

kiroho kuanzia ngazi ya vigango, parokia hata Jimbo; na maendeleo jamii 

ikiwamo afya, elimu na maji. Kanisa hili na makazi ya kiaskofu ni baadhi tu 

ya matunda ya udugu huo. 

 Mapadri wengi tunaofanya utume katika Jimbo letu ni mapato ya malezi na 

mafunzo yake Seminarini. Aidha watawa wengi, kwa namna ya pekee Watawa 

wa Huruma wa Mt. Vincent wa Paulo, aliwapokea yeye wakati wa nadhiri zao. 

 Wanajimbo, tutamkumbuka pia kwa misingi aliyotuwekea ya mahusiano 

mazuri, kiutendaji, pamoja na viongozi wa dini na madhehebu mbalimbali; 

lakini pia mahusiano mazuri na serikali na taasisi zake, na hata viongozi wa 

siasa.  

Shukrani: Familia ya Mungu ya Jimbo la Mbinga inawashukuru kwanza wazazi wa 

Baba Askofu Mstaafu Emmanuel Mapunda kwa malezi na mafunzo waliompa 

hata kumjengea mazingira ya wito wa upadri, na hivi sisi kubahatika kuwa na 

askofu makini na mzalendo kama huyu. Wanandugu, tunawaombea baraka 

tele kwa Mungu. 

 Tunawashukuru pia, wale wote waliohangaikia afya yake hasa katika kipindi 

cha hapa mwishoni. Kipekee sana Waganga na Wauguzi wa Zahanati za 

Nangombo na Mt. Gabrieli, Mbinga; lakini zaidi sana Madakatari na Wauguzi 

wa Hospitali ya Mt. Yosef, Peramiho. Lakini pia wale wote waliomsaidia 

kiroho, kwa maombezi na maadhimisho ya Sakramenti, hasa ndugu wa Abasia 

na Prioress ya Peramiho. Mungu awarudishie mara mia katika ukarimu wake 

mkuu. Hatutaisahau Kampuni ya Ndege ya Auric na Wafanyakazi wake 

walioitika kilio chetu mara baada ya kuwaomba msaada wa usafiri. 
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 Aidha, wale wote waliokuwa tayari kumsaidia huko ambako alielekezwa kwa 

ajili ya matibabu zaidi, tunasema ahsante kwa utayari wao. Tunaishukuru sana 

Sekretariat ya Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania kwa kuwa tayari 

kuratibu shughuli za msiba baada ya kifo chake huko Dar es Salaam hata 

kusimamia kuurejesha msiba Jimboni Mbinga. Mungu azidi kuibariki. 

 Mwisho, lakini siyo kwa umuhimu, tunawashukuru sana waratibu wa taratibu 

za kumsindikiza mzee wetu katika nyumba yake ya kudumu hapa Jimboni 

kupitia Taasisi na Kamati mbalimbali. Na ninyi nyote mliotuunga mkono kwa 

ujio wenu na michango yenu, tunasema ahsanteni sana. Raha ya Milele mpe 

Ee Bwana, na Mwanga wa milele umwangazie; Apumzike kwa Amani. 

Amina! 


